ಸಣ್ಣ ಕಂಪನಿಗಳ ಮೇಲೆ ಪರಿಣಾಮ ಬೀರದಂತೆ ಜನೆವರಿ 1ರಿಂದ 1% ಜಿಎಸ್ಟಿ ಪಾವತಿ ಅಧಿಕೃತ ಕಡ್ಡಾಯ

0
873

ನವದೆಹಲಿ, ಡಿ. 27: ಜನವರಿ 1 ರಿಂದ ಕಡ್ಡಾಯವಾಗಿ 1% ಜಿಎಸ್ಟಿ ಹೊಣೆಗಾರಿಕೆಯಿಂದ ತಪ್ಪಿಸಿಕೊಳ್ಳಲಾರದೆ ಎಲ್ಲರೂ ಪಾವತಿಸಬೇಕಾಗಿರುವುದು ಯಾರು? ನಿಮ್ಮ ಚೀಟ್ ಶೀಟ್ ಇಲ್ಲಿದೆ
ಸರಕು ಮತ್ತು ಸೇವಾ ತೆರಿಗೆ ವ್ಯವಸ್ಥೆಯಲ್ಲಿ ನೋಂದಾಯಿಸಲಾದ ಒಟ್ಟು ವ್ಯವಹಾರಗಳಲ್ಲಿ ಕೇವಲ 0.37 ಪ್ರತಿಶತದಷ್ಟು ಸಮನಾಗಿರುವ ಸುಮಾರು 45,000 ತೆರಿಗೆದಾರರು ಜನವರಿ 1 ರಿಂದ ಜಾರಿಗೆ ಬರುವಂತೆ 1% ರಷ್ಟು ಜಿಎಸ್ಟಿ ಹೊಣೆಗಾರಿಕೆಯ ಕಡ್ಡಾಯ ಅಗತ್ಯವನ್ನು ಪೂರೈಸುವ ಅಗತ್ಯವಿದೆ.
ನಕಲಿ ಇನ್ವಾಯ್ಸಿಂಗ್ ಮೂಲಕ ತೆರಿಗೆ ವಂಚನೆಯನ್ನು ತಡೆಯುವ ಸಲುವಾಗಿ ಕೇಂದ್ರೀಯ ಪರೋಕ್ಷ ತೆರಿಗೆ ಮತ್ತು ಕಸ್ಟಮ್ಸ್ ಮಂಡಳಿ (ಸಿಬಿಐಸಿ) ಜಿಎಸ್ಟಿ ನಿಯಮಗಳನ್ನು ತಿದ್ದುಪಡಿ ಮಾಡಿದೆ.
ಯಾರು ಪಾವತಿಸಬೇಕಾಗುತ್ತದೆ?
ಒಟ್ಟು ಔಟ್‌ಪುಟ್ ತೆರಿಗೆ ಹೊಣೆಗಾರಿಕೆಯ 1% ಕ್ಕಿಂತ ಹೆಚ್ಚಿನ ಹಣವನ್ನು ಕ್ಯಾಶ ಟ್‌ಪುಟ್ ತೆರಿಗೆಯನ್ನು ಪಾವತಿಸಿದೆ, ಪ್ರಸಕ್ತ ಹಣಕಾಸು ವರ್ಷದಲ್ಲಿ ತಿಂಗಳವರೆಗೆ ಸಂಚಿತವಾಗಿ ಅನ್ವಯಿಸಲಾಗಿದೆ.ಇದು ಸರ್ಕಾರಿ ಇಲಾಖೆ, ಪಿಎಸ್‌ಯು, ಸ್ಥಳೀಯ ಪ್ರಾಧಿಕಾರ, ಶಾಸನಬದ್ಧ ಸಂಸ್ಥೆ. ನಿಯಮವು ನಿಜವಾದ ತೆರಿಗೆದಾರರ ಮೇಲೆ ಪರಿಣಾಮ ಬೀರುತ್ತದೆಯೇ?
ಒಂದು ತಿಂಗಳಲ್ಲಿ 50 ಲಕ್ಷ ರೂ.ಗಿಂತ ಹೆಚ್ಚಿನ ತೆರಿಗೆ ವಿಧಿಸಬಹುದಾದ ತೆರಿಗೆದಾರರಿಗೆ ಮಾತ್ರ ಈ ನಿಯಮ ಅನ್ವಯವಾಗುತ್ತದೆ, ಇದು ವಾರ್ಷಿಕ 6 ಕೋಟಿ ರೂ.ಗಳಿಗಿಂತ ಹೆಚ್ಚಿನ ವಹಿವಾಟು ನಡೆಸುತ್ತದೆ. ಇದಲ್ಲದೆ, ಕಳೆದ ಎರಡು ಹಣಕಾಸು ವರ್ಷದಲ್ಲಿ ಪ್ರತಿ 1 ಲಕ್ಷ ರೂ.ಗಳನ್ನು ಆದಾಯ ತೆರಿಗೆಯಾಗಿ ಪಾವತಿಸುವುದು ಅಥವಾ ರಫ್ತು ಅಥವಾ ತಲೆಕೆಳಗಾದ ಸುಂಕದ ರಚನೆಯ ಕಾರಣದಿಂದ ಹಿಂದಿನ ವರ್ಷದಲ್ಲಿ 1 ಲಕ್ಷ ರೂ.ಗಿಂತ ಹೆಚ್ಚಿನ ಮರುಪಾವತಿ ಪಡೆದಿರುವುದು ಸೇರಿದಂತೆ ಯಾವುದೇ ವಿನಾಯಿತಿ ಪಡೆದ ವರ್ಗಕ್ಕೆ ಸೇರುವ ನೋಂದಾಯಿತ ವ್ಯಕ್ತಿಗಳು , ಇತ್ಯಾದಿ ಈ ನಿಯಮದ ವ್ಯಾಪ್ತಿಯಿಂದ ಹೊರಗಿದೆ. ಈ ವಿನಾಯಿತಿಗಳು ಮತ್ತು ಷರತ್ತುಗಳು ಮತ್ತು ನಿಖರವಾದ ಗುರಿಯೊಂದಿಗೆ, ಕನಿಷ್ಠ 1% ರಷ್ಟು ತೆರಿಗೆ ಹೊಣೆಗಾರಿಕೆಯನ್ನು ನಗದು ರೂಪದಲ್ಲಿ ಕಡ್ಡಾಯವಾಗಿ ಪಾವತಿಸುವ ಅವಶ್ಯಕತೆಯು ಅಪಾಯಕಾರಿ ಅಥವಾ ಅನುಮಾನಾಸ್ಪದ ತೆರಿಗೆದಾರರಿಗೆ ಮಾತ್ರ ಅನ್ವಯಿಸುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ನಿಜವಾದ ತೆರಿಗೆದಾರರನ್ನು ಹೊರಗಿಡಲಾಗುತ್ತದೆ.
ಇದು ಸಣ್ಣ ವ್ಯವಹಾರಗಳ ಮೇಲೆ ಪರಿಣಾಮ ಬೀರುತ್ತದೆಯೇ?
ಸಿಬಿಐಸಿ ಪ್ರಕಾರ, 1% ನಷ್ಟು ನಗದು ಪಾವತಿಯನ್ನು ಒಂದು ತಿಂಗಳಲ್ಲಿ ತೆರಿಗೆ ಹೊಣೆಗಾರಿಕೆಯ ಮೇಲೆ ಲೆಕ್ಕಹಾಕಬೇಕೇ ಹೊರತು ತಿಂಗಳ ವಹಿವಾಟು ಅಲ್ಲ. ಪರಿಣಾಮ, ಇದು ಕೇವಲ 0.01% ವಹಿವಾಟು. ಉದಾಹರಣೆಗೆ, ಒಬ್ಬ ವ್ಯಾಪಾರಿ 1 ಕೋಟಿ ರೂ.ಗಳ ತೆರಿಗೆಯನ್ನು 12% ರಷ್ಟನ್ನು ಮಾರಾಟ ಮಾಡಿದ್ದರೆ ಮತ್ತು ಅವನು ತನ್ನ ತೆರಿಗೆ ಹೊಣೆಗಾರಿಕೆಯನ್ನು 99% ಕ್ಕಿಂತ ಹೆಚ್ಚು ಐಟಿಸಿಯಾದರೂ ಬಿಡುಗಡೆ ಮಾಡುತ್ತಿದ್ದರೆ, ಈ ನಿಯಮದ ಪ್ರಕಾರ ಅವನು ಕೇವಲ 12,000 ರೂಗಳನ್ನು ಮಾತ್ರ ಪಾವತಿಸಬೇಕಾಗುತ್ತದೆ.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here