ಭಯೋತ್ಪಾದಕ ಕೃತ್ಯಕ್ಕೆ ಹಣ ಸಂಗ್ರಹ ಟೇರರ್ ಯಾಸೀನ್ ಮಲಿಕ್‌ಗೆ ಜೀವಾವಧಿ ಶಿಕ್ಷೆ

0
460

ನವದೆಹಲಿ, ಮೇ 25: ಜಮ್ಮು-ಕಾಶ್ಮೀರ ಲಿಬ್ರೇಷನ್ ಫ್ರಂಟ್‌ನ ಮುಖ್ಯಸ್ಥ ಭಯೋತ್ಪಾದಕ, ವಾಯುಪಡೆಯ ನಾಲ್ಕು ಅಧಿಕಾರಿಗಳನ್ನು ಹತ್ಯೇ ಮಾಡಿದ ಮತ್ತು ಕಾಶ್ಮೀರದಲ್ಲಿನ ಭಟ್‌ರನ್ನು ಹಿಂಸಿಸಿ ಹತ್ಯೆಗೆ ಪ್ರಚೋದಿಸುವ ಮೂಲಕ ಭಯೋತ್ಪಾದನೆ ಮರೆದಲ್ಲದೇ ಹಲವಾರು ಪ್ರಕರಣಗಳಲ್ಲಿ ಭಾಗಿಯಾಗಿದ್ದ ಟೇರರ್ ಯಾಸಿನ್ ಮಲಿಕ್‌ಗೆ ಎನ್‌ಐಎ ನ್ಯಾಯಾಲಯ ಇಂದು ಜೀವಾವಧಿ ಶಿಕ್ಷೆ ವಿಧಿಸಿದೆ.
ಜಮ್ಮು-ಕಾಶ್ಮೀರದಲ್ಲಿ ಭಯೋತ್ಪಪಾದನೆಗೆ ನಿಧಿ ಸಂಗ್ರಹ ಪ್ರಕರಣ ಸೇರಿದಂತೆ ಒಟ್ಟು ವಿವಿಧ 7 ಪ್ರಕರಣಗಳಲ್ಲಿ ಮಲ್ಲಿಕ್‌ಗೆ 10, ವರ್ಷ, 5 ವರ್ಷ ಶಿಕ್ಷೆ ವಿಧಿಸಿ ಪಟಿಯಾಲಾ ನ್ಯಾಯಾಲವು ಆದೇಶಿಸಿದೆ.
ಸಂಜೆ 6 ಗಂಟೆಯ ಬಳಿಕ ವಿಶೇಷ ನ್ಯಾಯಾಲಯದ ನ್ಯಾಯಾಧೀಶ ಪ್ರವೀಣ ಸಿಂಗ್ ಅವರು ತಮ್ಮ ತೀರ್ಪನ್ನು ನೀಡಿದರು.
ಬಂಧಿತ ಮಲ್ಲಿಕ್‌ನನ್ನು ತಿಹಾರ್ ಜೈಲ್‌ಗೆ ಕರೆದೊಯ್ಯಲಾಗುತ್ತಿದ್ದು, ಇಡೀ ಜೀವನ ಪೂರ್ತಿ ಜೈಲಿನಲ್ಲಿಯೇ ಕೊಳೆಯಬೇಕಾಗುತ್ತದೆ, ಆದರೆ ನ್ಯಾಯಾಲಯ ಇಂತಹ ಪ್ರಕರಣಗಳಲ್ಲಿ ಅದರಲ್ಲೂ ಭಯೋತ್ಪಾದನೆ ಪ್ರಕರಣಗಳಲ್ಲಿ ಮರಣ ದಂಡನೆ ನೀಡಬೇಕು, ಇದು ಮುಂದಿನ ಪೀಳಿಗೆಗೆ ಒಂದು ಪಾಠವಾಗಲಿದೆ ಎಂದು ನಿರ್ಮಲ ಖನ್ನಾ ಅವರು ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ.
ನಿರ್ಮಲ ಖನ್ನಾ ಅವರು ಕೂಡ ಯಾಸಿನ್ ಮಲ್ಲಿಕ್ ವಿರುದ್ಧದ ಪ್ರಕರಣ ಮುಂದಿನ ತಿಂಗಳು 12ರಂದು ವಿಚಾರಣೆಗೆ ಬರಲಿದೆ.
2017 ರಲ್ಲಿ ಕಾಶ್ಮೀರದಲ್ಲಿ ಭಯೋತ್ಪಾದನೆ ನಿಧಿ, ಭಯೋತ್ಪಾದನೆ ಹರಡುವಿಕೆ ಮತ್ತು ಪ್ರತ್ಯೇಕತಾವಾದಿ ಚಟುವಟಿಕೆಗಳಿಗೆ ಸಂಬAಧಿಸಿದ ಆರೋಪಗಳಿಗೆ ಯಾಸಿನ್ ಮಲಿಕ್ ತಪ್ಪೊಪ್ಪಿಕೊಂಡ ನಂತರ ದೆಹಲಿ ನ್ಯಾಯಾಲಯವು ಕಳೆದ ವಾರ ದೋಷಿ ಎಂದು ಘೋಷಿಸಿತು.
ವಿಶೇಷ ನ್ಯಾಯಾಧೀಶ ಪ್ರವೀಣ್ ಸಿಂಗ್ ಅವರ ಮುಂದೆ ಸಂಸ್ಥೆಯು ಸಲ್ಲಿಕೆಯನ್ನು ಮಾಡಿತು, ಆದರೆ ಮಲಿಕ್‌ಗೆ ಸಹಾಯ ಮಾಡಲು ನ್ಯಾಯಾಲಯವು ನೇಮಿಸಿದ ಅಮಿಕಸ್ ಕ್ಯೂರಿ ಜೀವಾವಧಿ ಶಿಕ್ಷೆಯನ್ನು ಕೋರಿದರು – ಈ ವಿಷಯದಲ್ಲಿ ಕನಿಷ್ಠ ಶಿಕ್ಷೆ. ಮಲಿಕ್‌ಗೆ ಶಿಕ್ಷೆಯ ಪ್ರಮಾಣದ ಕುರಿತು ನ್ಯಾಯಾಲಯದ ತೀರ್ಪು ದಿನದ ನಂತರ ನಿರೀಕ್ಷಿಸಲಾಗಿದೆ.
ಸೆಕ್ಷನ್ 16 (ಭಯೋತ್ಪಾದನಾ ಕೃತ್ಯ), 17 (ಭಯೋತ್ಪಾದನಾ ಕೃತ್ಯಕ್ಕೆ ನಿಧಿ ಸಂಗ್ರಹಿಸುವುದು), 18 (ಭಯೋತ್ಪಾದಕ ಕೃತ್ಯಕ್ಕೆ ಪಿತೂರಿ) ಮತ್ತು 20 (ಭಯೋತ್ಪಾದಕ ಗ್ಯಾಂಗ್ ಸದಸ್ಯ) ಸೇರಿದಂತೆ ತನ್ನ ವಿರುದ್ಧ ಹೊರಿಸಲಾದ ಆರೋಪಗಳಿಗೆ ತಾನು ಸ್ಪರ್ಧಿಸುವುದಿಲ್ಲ ಎಂದು ಮಲಿಕ್ ನ್ಯಾಯಾಲಯಕ್ಕೆ ತಿಳಿಸಿದ್ದರು. ಅಥವಾ ಸಂಸ್ಥೆ) ಮತ್ತು ವಿಭಾಗಗಳು 120-ಃ (ಅಪರಾಧದ ಪಿತೂರಿ) ಮತ್ತು 124-ಂ (ದೇಶದ್ರೋಹ)
ತೀರ್ಪಿನ ಮುನ್ನ, ಶ್ರೀನಗರದ ಕೆಲವು ಭಾಗಗಳಲ್ಲಿ ಸ್ವಯಂಪ್ರೇರಿತ ಸ್ಥಗಿತಗೊಳಿಸಲಾಗಿದೆ. ನಗರದಲ್ಲಿ ಯಾವುದೇ ಕಾನೂನು ಮತ್ತು ಸುವ್ಯವಸ್ಥೆ ಸಮಸ್ಯೆ ಉಂಟಾಗದAತೆ ಭದ್ರತಾ ಪಡೆಗಳನ್ನು ನಿಯೋಜಿಸಲಾಗಿದೆ.
ಲಾಲ್ ಚೌಕ್‌ನ ಕೆಲವು ಅಂಗಡಿಗಳು ಸೇರಿದಂತೆ ಮೈಸುಮಾ ಮತ್ತು ಪಕ್ಕದ ಪ್ರದೇಶಗಳಲ್ಲಿನ ಹೆಚ್ಚಿನ ಅಂಗಡಿಗಳು ಮತ್ತು ವ್ಯಾಪಾರ ಸಂಸ್ಥೆಗಳನ್ನು ಮುಚ್ಚಲಾಗಿದೆ ಎಂದು ಅಧಿಕಾರಿಗಳನ್ನು ಉಲ್ಲೇಖಿಸಿ ಸುದ್ದಿ ಸಂಸ್ಥೆ ವರದಿಮಾಡಿದೆ.
ಹಳೆಯ ನಗರದ ಕೆಲವು ಪ್ರದೇಶಗಳಲ್ಲಿನ ಅಂಗಡಿಗಳನ್ನು ಸಹ ಮುಚ್ಚಲಾಗಿತ್ತು, ಆದಾಗ್ಯೂ, ಸಾರ್ವಜನಿಕ ಸಾರಿಗೆಯು ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿ ಕಾರ್ಯನಿರ್ವಹಿಸುತ್ತಿದೆ.
ನ್ಯಾಯಾಲಯದ ತೀರ್ಪಿನ ಹಿನ್ನೆಲೆಯಲ್ಲಿ ಕಾಶ್ಮೀರದ ಯಾಸಿನ ಮನೆಯ ಮುಂದೆ ಅವರ ಬೆಂಬಲಿಗರು ಕಲ್ಲು ಎಸೆಯುತ್ತಿದ್ದರ ಹಿನ್ನೆಲೆಯಲ್ಲಿ ಪೋಲಿಸರು ಸೇರಿದಂತೆ ಭದ್ರತಾ ಪಡೆಗಳು ಟೀಯರ್ ಸೆಲ್ ಸಿಡಿಸಿ, ಗಲಭೆಕೊರರನ್ನು ಅಲ್ಲಿಂದ ಚದುರಿಸಿದ್ದು, ಪ್ರಸ್ತುತ ಜಮ್ಮು ಮತ್ತು ಕಾಶ್ಮೀರದಲ್ಲಿ ಪರಿಸ್ಥಿತಿ ತಿಳಿಯಾಗಿದೆ.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here