ಹಿರಿಯ ಕಾಂಗೈ ಮುಖಂಡ ಬುಟಾಸಿoಗ್ ನಿಧನ

0
733

ನವದೆಹಲಿ, ಜ. 02: ಹಿರಿಯ ಕಾಂಗ್ರೆಸ್ ಮುಖಂಡ ಮತ್ತು ಮಾಜಿ ಗೃಹ ಸಚಿವ ಬುಟಾ ಸಿಂಗ್ ಅವರು ಶನಿವಾರ ಮುಂಜಾನೆ ಏಮ್ಸ್-ದೆಹಲಿಯಲ್ಲಿ ನಿಧನರಾದರು. ಅವರಿಗೆ 86 ವರ್ಷ ವಯಸ್ಸಾಗಿತ್ತು. ಮತ್ತು ಮೆದುಳಿನ ರಕ್ತಸ್ರಾವದಿಂದ ಬಳಲುತ್ತಿದ್ದ ಅವರು ಕಳೆದ ವರ್ಷ ಅಕ್ಟೋಬರ್‌ನಿಂದ ಕೋಮಾದಲ್ಲಿದ್ದರು.
ಜೀವಮಾನದ ಕಾಂಗ್ರೆಸ್ ಸದಸ್ಯರಾದ ಶ್ರೀ ಸಿಂಗ್ ಅವರು ಕಾಂಗ್ರೆಸ್ ಸೇರುವ ಮೊದಲು ಶಿರೋಮಣಿ ಅಕಾಲಿ ದಳದೊಂದಿಗೆ ತಮ್ಮ ರಾಜಕೀಯ ಜೀವನವನ್ನು ಪ್ರಾರಂಭಿಸಿದರು.
ಎಂಟು ಬಾರಿ ಲೋಕಸಭಾ ಸಂಸದರಾಗಿದ್ದ ಅವರು 1962 ರಲ್ಲಿ ಪಂಜಾಬ್‌ನ ಮೊಗಾ ಲೋಕಸಭಾ ಕ್ಷೇತ್ರದಿಂದ ಸಂಸತ್ತನ್ನು ಪ್ರವೇಶಿಸಿದರು. 1974 ರಲ್ಲಿ ಮಾಜಿ ಪ್ರಧಾನಿ ಇಂದಿರಾ ಗಾಂಧಿ ಅವರನ್ನು ರೈಲ್ವೆ ಉಪ ಮಂತ್ರಿ ಹುದ್ದೆಗೆ ಏರಿಸಿದರು.ಅಂದಿನಿAದ ಇಂದಿರಾ ಅವರ ವಿಶ್ವಾಸಗಳಿಸಿದ ಬುಟಾಸಿಂಗ್ ಆಪರೇಷನ್ ಬ್ಲೂ ಸ್ಟಾರ್‌ನಲ್ಲಿ ಭಾಗಿಯಾಗಿದ್ದರು.
ಇದು ಸಿಖ್ ಸಮುದಾಯದ ಅನೇಕರ ಆಕ್ರೋಶಕ್ಕೆ ಕಾರಣವಾಗಿದೆ. ನಂತರ ಕೇಂದ್ರ ಸಚಿವರಾಗಿ ಅವರು ಸುವರ್ಣ ದೇವಾಲಯದ ಪುನರ್ನಿರ್ಮಾಣದಲ್ಲೂ ತೊಡಗಿಸಿಕೊಂಡರು. 1981 ರಲ್ಲಿ, ಅವರನ್ನು ಏಷ್ಯನ್ ಕ್ರೀಡಾಕೂಟದ ಸಂಘಟನಾ ಸಮಿತಿಯ ಅಧ್ಯಕ್ಷರನ್ನಾಗಿ ಮಾಡಲಾಯಿತು, ಇದು ಭಾರತಕ್ಕೆ ಬಂದ ಮೊದಲ ಪ್ರಮುಖ ಅಂತರರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಆಟಗಳು. 1986 ರಿಂದ 89 ರವರೆಗೆ ಗೃಹ ಸಚಿವರು ಇತರ ಪಾತ್ರಗಳಲ್ಲಿ, 1986-89ರ ನಡುವೆ ಅವರು ದೇಶದ ಗೃಹ ಸಚಿವರಾಗಿದ್ದರು.
ಅವರ ನಿಧನವನ್ನು ಅವರ ಪುತ್ರ ಅರವಿಂದರ್ ಸಿಂಗ್ ಲವ್ಲಿ ಸಿಧು ಅವರು ಫೇಸ್‌ಬುಕ್‌ನಲ್ಲಿ ಘೋಷಿಸಿದ್ದಾರೆ. “ನನ್ನ ತಂದೆ ಬುಟಾ ಸಿಂಗ್ ಇಂದು ಬೆಳಿಗ್ಗೆ ನಿಧನರಾದರು. ವಹೇಗುರು ಅವರ ಆತ್ಮವನ್ನು ಆಶೀರ್ವದಿಸಲಿ ”ಎಂದು ಹಿಂದಿಯಲ್ಲಿ ಟ್ವೀಟ್ ಮಾಡಿದ್ದಾರೆ.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here