ಭಾರತದಲ್ಲಿ ಫಿಜರ್ ಕೊರೊನಾ ಲಸಿಕೆ ಸಿಗುತ್ತಾ..?

0
810

ನವದೆಹಲಿ: ಕರೋನ ವೈರಸ್ ಲಸಿಕೆಯನ್ನು ದೇಶದಲ್ಲಿ ಲಭ್ಯವಾಗುವಂತೆ ಮಾಡಲು ಫಿಜರ್ ಭಾರತ ಸರ್ಕಾರದೊಂದಿಗೆ ತೊಡಗಿಸಿಕೊಳ್ಳಲು ಮತ್ತು ಅವಕಾಶಗಳನ್ನು ಅನ್ವೇಷಿಸಲು ಬದ್ಧವಾಗಿದೆ ಎಂದು ಅಮೆರಿಕದ ಫಾರ್ಮಾ ದೈತ್ಯ, ಮುಂದಿನ ವಾರದಲ್ಲಿ ಬ್ರಿಟನ್ ಲಸಿಕೆಯನ್ನು ಸಾರ್ವಜನಿಕರಿಗೆ ತಲುಪಿಸಲು ಅನುಮೋದಿಸಿದ ಒಂದು ದಿನದ ನಂತರ ಹೇಳಿದೆ.
ಫಿಜರ್ ಇದು ವಿಶ್ವದಾದ್ಯಂತದ ಅನೇಕ ಸರ್ಕಾರಗಳೊಂದಿಗೆ ಚರ್ಚಿಸುತ್ತಿದೆ ಎಂದು ಹೇಳಿದರು. ಫಿಜರ್ ಈ ಲಸಿಕೆಯನ್ನು ಆಯಾ ಸರ್ಕಾರಿ ಅಧಿಕಾರಿಗಳೊಂದಿಗಿನ ಒಪ್ಪಂದಗಳ ಆಧಾರದ ಮೇಲೆ ಅನುಮೋದನೆಯನ್ನು ಅನುಸರಿಸಿ ಸರ್ಕಾರಿ ಒಪ್ಪಂದಗಳ ಮೂಲಕ ಮಾತ್ರ ಪೂರೈಸುತ್ತದೆ “ಎಂದು ಔಷಧ ತಯಾರಕರು ಹೇಳಿಕೆಯಲ್ಲಿ ತಿಳಿಸಿದ್ದಾರೆ.
ಆದಾಗ್ಯೂ, ಫಿಜರ್-ಬಯೋಎನ್ಟೆಕ್ ಲಸಿಕೆ ಭಾರತದಲ್ಲಿ ಯಾವುದೇ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ಶೀಘ್ರದಲ್ಲೇ ಲಭ್ಯವಿರುವುದಿಲ್ಲ ಎಂದು ಮೂಲಗಳು ಬುಧವಾರ ತಿಳಿಸಿವೆ. ಭಾರತದಲ್ಲಿ ಲಸಿಕೆಯನ್ನು ಅನುಮತಿಸಬೇಕಾದರೆ, ಅದು ಇಲ್ಲಿ ಕ್ಲಿನಿಕಲ್ ಪ್ರಯೋಗಗಳನ್ನು ತೆರವುಗೊಳಿಸಬೇಕು ಮತ್ತು ಅಂತಹ ಪ್ರಯೋಗಗಳನ್ನು ನಡೆಸಲು ಫಿಜರ್ ಅಥವಾ ಅದರ ಪಾಲುದಾರ ಕಂಪನಿಗಳು ಕೇಳಿಲ್ಲ ಎಂದು ಮೂಲಗಳು ತಿಳಿಸಿವೆ. ಇದರರ್ಥ ಫಿಜರ್ ಈಗ ಭಾರತೀಯ ಕಂಪನಿಯೊAದಿಗೆ ಪಾಲುದಾರರಾಗಿದ್ದರೂ ಸಹ, ಲಸಿಕೆ ದೇಶದಲ್ಲಿ ಲಭ್ಯವಾಗಲು ಸ್ವಲ್ಪ ಸಮಯ ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳುತ್ತದೆ.
ಆದಾಗ್ಯೂ, ಡ್ರಗ್ಸ್ ಕಂಟ್ರೋಲರ್ ಜನರಲ್ ಆಫ್ ಇಂಡಿಯಾ “ಲಸಿಕೆಗಾಗಿ ಸ್ಥಳೀಯ ಕ್ಲಿನಿಕಲ್ ಪ್ರಯೋಗಗಳನ್ನು ಮನ್ನಾ ಮಾಡುವ ವಿವೇಚನಾ ಶಕ್ತಿಯನ್ನು ಹೊಂದಿದೆ” ಎಂದು ಮೂಲಗಳು ತಿಳಿಸಿವೆ, ಆದರೆ ಇಲ್ಲಿಯವರೆಗೆ, ಔಷಧ ನಿಯಂತ್ರಕದಿAದ ತೆರವುಗೊಳಿಸಲಾದ ಎಲ್ಲಾ ಲಸಿಕೆಗಳು ಕನಿಷ್ಟ ಸೀಮಿತ ಹಂತದ 3 ಪ್ರಯೋಗಗಳನ್ನು ತೆರವುಗೊಳಿಸಿವೆ ಎಂದು ಹೇಳಿದರು.ಕಳೆದ ತಿಂಗಳು,ಕೊರೊನಾ-19 ಕುರಿತು ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಕಾರ್ಯಪಡೆಯ ಮುಖ್ಯಸ್ಥರಾಗಿರುವ ನೀತಿ ಆಯೋಗದ ಸದಸ್ಯ ವಿ.ಕೆ.ಪಾಲ್ ಅವರು ಭಾರತದಲ್ಲಿ ಫಿಜರ್ ಲಸಿಕೆಯ ಆಗಮನಕ್ಕೆ ಕೆಲವು ತಿಂಗಳುಗಳು ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳಬಹುದು ಎಂದು ಹೇಳಿದ್ದರು.
ಭಾರತವು ಆಗಸ್ಟ್ನಲ್ಲಿ ಫಿಜರ್‌ನೊಂದಿಗೆ ಮಾತುಕತೆ ನಡೆಸಿತ್ತು, ಆದರೆ ನಂತರ ಯಾವುದೇ ಅಭಿವೃದ್ಧಿಯಾಗಿಲ್ಲ ಎಂದು ಮೂಲಗಳು ತಿಳಿಸಿವೆ, ಭಾರತದಲ್ಲಿ ಗಮನವು ಇತರ ಐದು ಅಭ್ಯರ್ಥಿಗಳ ಮೇಲೆ ಉಳಿದಿದೆ, ಇದರಲ್ಲಿ ಅಸ್ಟ್ರಾಜೆನೆಕಾ ಮತ್ತು ಆಕ್ಸ್ಫರ್ಡ್ ವಿಶ್ವವಿದ್ಯಾಲಯ ಅಭಿವೃದ್ಧಿಪಡಿಸಿದ ಮತ್ತು ಪುಣೆ ಮೂಲದ ಸೀರಮ್ ಸಂಸ್ಥೆ ಉತ್ಪಾದಿಸಿದೆ.
ಪ್ರಧಾನಿ ನರೇಂದ್ರ ಮೋದಿ ಕಳೆದ ವಾರ ಸೀರಮ್ ಸಂಸ್ಥೆ, ಮತ್ತು ಭಾರತ್ ಬಯೋಟೆಕ್‌ಗೆ ಭೇಟಿ ನೀಡಿ ತಮ್ಮ ಕೋವಿಡ್ ಲಸಿಕೆಗಳ ಅಭಿವೃದ್ಧಿ ಮತ್ತು ಉತ್ಪಾದನಾ ಪ್ರಕ್ರಿಯೆಯನ್ನು ಪರಿಶೀಲಿಸಿದರು.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here