ಎಲ್ಜೆಪಿ ಸಂಸ್ಥಾಪಕ ಮತ್ತು ಕೇಂದ್ರ ಸಚಿವ ರಾಮ್ ವಿಲಾಸ್ ಪಾಸ್ವಾನ್ ನಿಧನ

0
1040

ನವದೆಹಲಿ, ಅ. 8: ಕೇಂದ್ರ ಸಚಿವ ಹಾಗೈ ಎಕ್,ಪಿ.ಜೆ ಸಂಸ್ಥಾಪಕ ರಾಮ್ ವಿಲಾಸ್ ಪಾಸ್ವಾನ್ ಗುರುವಾರ ಸಂಜೆ 8.15ಕ್ಕೆ ನಿಧನರಾಗಿದ್ದಾರೆ.
ಅವರು ತಮ್ಮ 74 ನೇ ವಯಸ್ಸಿನಲ್ಲಿ ಅವರು ಕೊನೆಯುಸಿರೆಳೆದರು. ಅವರ ಪುತ್ರ ಮತ್ತು ಎಲ್‌ಜೆಪಿ ಅಧ್ಯಕ್ಷ ಚಿರಾಗ್ ಪಾಸ್ವಾನ್ ಈ ಮಾಹಿತಿ ನೀಡಿದ್ದಾರೆ.
ರಾಮ್ ವಿಲಾಸ್ ಪಾಸ್ವಾನ್ ದೀರ್ಘಕಾಲದವರೆಗೆ ಅನಾರೋಗ್ಯದಿಂದ ಬಳಲುತ್ತಿದ್ದರು. ಅವರು ರಾಜಕೀಯದಲ್ಲಿ ಬಹಳ ಸಮಯ ಕಳೆದಿದ್ದಾರೆ. ರಾಮ್ ವಿಲಾಸ್ ಪಾಸ್ವಾನ್ ವಿ.ಪಿ.ಸಿಂಗ್, ಎಚ್.ಡಿ.ದೇವೇಗೌಡ, ಐ.ಕೆ. ಗುಜ್ರಾಲ್, ಅಟಲ್ ಬಿಹಾರಿ ವಾಜಪೇಯಿ, ಮನಮೋಹನ್ ಸಿಂಗ್ ಮತ್ತು ನರೇಂದ್ರ ಮೋದಿ ಬಹುಶಃ ಈ ಎಲ್ಲ ಪ್ರಧಾನ ಮಂತ್ರಿಗಳ ‘ಕ್ಯಾಬಿನೆಟ್’ನಲ್ಲಿ ಸ್ಥಾನ ಪಡೆದ ಏಕೈಕ ಜನರು.
ರಾಜಕೀಯದ ನಾಡಿಮಿಡಿತವನ್ನು ತೆಗೆದುಕೊಂಡ ರಾಮ್‌ವಿಲಾಸ್ ಪಾಸ್ವಾನ್ ಅವರು 1969 ರಲ್ಲಿ ಮೊದಲ ಬಾರಿಗೆ ಬಿಹಾರ ವಿಧಾನಸಭೆಗೆ ಯುನೈಟೆಡ್ ಸೋಷಿಯಲಿಸ್ಟ್ ಪಕ್ಷದ ಸದಸ್ಯರಾಗಿ ಕಾಯ್ದಿರಿಸಿದ ಕ್ಷೇತ್ರದಿಂದ ಬಂದರು. 1974 ರಲ್ಲಿ ರಾಜ್ ಅವರು ಲೋಕಳದ ಪ್ರಧಾನ ಕಾರ್ಯದರ್ಶಿಯಾದರು, ನಾರಾಯಣ್ ಮತ್ತು ಜೆ.ಪಿ. ಅವರು ತುರ್ತು ಪರಿಸ್ಥಿತಿಯ ಪ್ರಮುಖ ನಾಯಕರಾದ ರಾಜ್ ನಾರಾಯಣ್, ಕಾರ್ಪೂರಿ ಠಾಕೂರ್ ಮತ್ತು ಸತ್ಯೇಂದ್ರ ನಾರಾಯಣ್ ಸಿನ್ಹಾ ಅವರೊಂದಿಗೆ ವೈಯಕ್ತಿಕವಾಗಿ ನಿಕಟ ಸಂಬAಧ ಹೊಂದಿದ್ದಾರೆ.
ಸುಮಾರು ಐದು ದಶಕಗಳ ಕಾಲ ಬಿಹಾರ ಮತ್ತು ದೇಶದ ರಾಜಕೀಯದಲ್ಲಿ ಪ್ರಾಬಲ್ಯ ಹೊಂದಿದ್ದ 1946 ರಲ್ಲಿ ಬಿಹಾರದ ಖಾಗೇರಿಯಾದಲ್ಲಿ ಜನಿಸಿದ ರಾಮ್ ವಿಲಾಸ್ ಪಾಸ್ವಾನ್ ಸಣ್ಣ ಪ್ರದೇಶದಿಂದ ಹೊರಹೋಗುವ ಮೂಲಕ ದೆಹಲಿಯ ಅಧಿಕಾರವನ್ನು ತಲುಪುವ ಹೋರಾಟಕ್ಕೆ ಹೊರಟರು. ಇದರ ನಂತರ, ಅವರು ಹಿಂದೆ ಮುಂದೆ ನೋಡಲಿಲ್ಲ. ಅವರು ಸುಮಾರು ಐದು ದಶಕಗಳ ಕಾಲ ಬಿಹಾರ ಮತ್ತು ದೇಶದ ರಾಜಕೀಯದಲ್ಲಿ ಪ್ರಾಬಲ್ಯ ಮೆರೆದರು. ಬಿಹಾರದ ಮಾಜಿ ಮುಖ್ಯಮಂತ್ರಿ ಲಾಲು ಪ್ರಸಾದ್ ಯಾದವ್ ಅವರು ರಾಮ್ ವಿಲಾಸ್ ಪಾಸ್ವಾನ್ ಅವರನ್ನು ‘ಹವಾಮಾನ ಶಾಸ್ತ್ರಜ್ಞ’ ಎಂದು ಹೆಸರಿಸಿದ್ದಾರೆ. ರಾಮ್ ವಿಲಾಸ್ ಪಾಸ್ವಾನ್ ಅವರು ರಾಜಕೀಯದ ನಿರ್ಧಾರಗಳನ್ನು ಗಾಳಿ ಬೀಸುವ ನಿಲುವಿನೊಂದಿಗೆ ಬದಲಾಯಿಸುವಲ್ಲಿ ಪ್ರವೀಣರಾಗಿದ್ದರು.
ಇದರಲ್ಲಿ ಅವರು ಯಶಸ್ವಿಯಾಗಿದ್ದರು. ಪರಿಣಾಮವಾಗಿ, ಅವರು ಆರು ಪ್ರಧಾನಿಗಳೊಂದಿಗೆ ಕೆಲಸ ಮಾಡಿದರು. ರಾಮ್ವಿಲಾಸ್ ಪಾಸ್ವಾನ್ ಅವರು ‘ನಾ ಕಹು ಕೀ ದೋಸ್ತಿ, ನಾ ಕಹು ಸೆ ಹೇಟ್’ ಎಂಬ ಮಾತನ್ನು ತಂದರು. ಅವರು ತುಂಬಾ ಸರಳ ಮತ್ತು ಮೃದುವಾಗಿ ಮಾತನಾಡುತ್ತಿದ್ದರು. ಅವರು ಬಿಹಾರದ ಹಾಜಿಪುರ ಲೋಕಸಭಾ ಕ್ಷೇತ್ರದಿಂದ ಹಲವಾರು ಚುನಾವಣೆಗಳಲ್ಲಿ ಜಯಗಳಿಸಿದರು, ಆದರೆ ಎರಡು ಬಾರಿ ಅವರು ಹೆಚ್ಚಿನ ಮತಗಳಿಂದ ಜಯಗಳಿಸಿದ ದಾಖಲೆ ನಿರ್ಮಿಸಿದರು.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here