ಟೆನ್ಸೆಂಟ್‌ನ ಪಬ್ಜಿ ಸೇರಿ ಇನ್ನು 275 ಚೈನಿಸ್ ಆ್ಯಪಗಳ ನಿಷೇಧಕ್ಕೆ ಚಿಂತನೆ

0
1030

ನವದೆಹಲಿ, ಜುಲೈ. 27: ಕಳೆದ ಜೂನ್‌ನಲ್ಲಿ 59 ಆಪ್‌ಗಳನ್ನು ನಿಷೇಧಿಸುವ ಮೂಲಕ ಚೈನಾಗೆ ಶಾಕ್‌ಕೊಟ್ಟ ಭಾರತ ಇದೀಗ ಎರಡನೇ ಡಿಜಿಟಲ್ ಸ್ಟೆçöÊಕ್‌ಗೆ ಮುಂದಾಗಿದ್ದು, ಜೈನಿಸ್ ಕಂಪನಿಯ 47 ಆಪ್‌ಗಳನ್ನು ನಿಷೇಧಿಸಿ, ಪಬ್ಜಿ ಸೇರಿಂತೆ ಇನ್ನು 250 ಕ್ಕೂ ಹೆಚ್ಚು ಆಪ್‌ಗಳ ನಿಷೇಧಕ್ಕೆ ಪರಿಶೀಲನೆ ನಡೆಸಿದೆ.
ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಭದ್ರತೆ ಮತ್ತು ಬಳಕೆದಾರರ ಗೌಪ್ಯತೆಯ ಯಾವುದೇ ಉಲ್ಲಂಘನೆ, ಉನ್ನತ ಪರಿಶೀಲನೆಗೆ ಸಂಕೇತ ನೀಡುವುದು ಮತ್ತು ದೇಶದಲ್ಲಿ ಹೆಚ್ಚಿನ ಚೀನೀ ಅಂತರ್ಜಾಲ ಕಂಪನಿಗಳನ್ನು ನಿಷೇಧಿಸುವ ಸಾಧ್ಯತೆಯನ್ನು ಪರಿಶೀಲಿಸುವ 275 ಚೈನೀಸ್ ಆಪ್‌ಗಳ ಪಟ್ಟಿಯನ್ನು ಭಾರತ ಸಿದ್ಧಪಡಿಸಿದೆ.
ಬೆಳವಣಿಗೆಗಳು. ಎರಡು ಏಷ್ಯಾದ ದೈತ್ಯರ ನಡುವಿನ ಭೌಗೋಳಿಕ ರಾಜಕೀಯ ಉದ್ವಿಗ್ನತೆಯ ಮಧ್ಯೆ, ಕಿರು ವೀಡಿಯೊ ಅಪ್ಲಿಕೇಶನ್ ಟಿಕ್‌ಟಾಕ್ ಸೇರಿದಂತೆ ಕಳೆದ ತಿಂಗಳು 59 ಚೀನೀ ಅಪ್ಲಿಕೇಶನ್‌ಗಳನ್ನು ಇದು ನಿಷೇಧಿಸಿದೆ. ಇಟಿ ಪರಿಶೀಲಿಸಿದ ಈ ಪಟ್ಟಿಯಲ್ಲಿ, ಚೀನಾದ ಅತ್ಯಮೂಲ್ಯ ಅಂತರ್ಜಾಲ ಪ್ರಮುಖ ಟೆನ್ಸೆಂಟ್ ಬೆಂಬಲಿತ ಗೇಮಿಂಗ್ ಅಪ್ಲಿಕೇಶನ್ ಪಬ್, ಫೋನ್‌ಮೇಕರ್ ಶಿಯೋಮಿಯ ಜಿಲಿ, ಇಕಾಮರ್ಸ್ ದೈತ್ಯ ಅಲಿಬಾಬಾ ಅವರಿಂದ ಅಲಿ ಎಕ್ಸ್ಪ್ರೆಸ್ ಮತ್ತು ಟಿಕ್‌ಟಾಕ್-ಮಾಲೀಕ ಬೈಟ್‌ಡ್ಯಾನ್ಸ್ನ ರೆಸ್ಸೊ ಮತ್ತು ಯುಲೈಕ್‌ನಂತಹ ಅಪ್ಲಿಕೇಶನ್‌ಗಳು ಸೇರಿವೆ. “ಸರ್ಕಾರವು ಎಲ್ಲವನ್ನು ನಿಷೇಧಿಸಬಹುದು, ಕೆಲವು ಅಥವಾ ಯಾವುದನ್ನೂ ಪಟ್ಟಿಯಿಂದ” ಎಂದು ಮೇಲೆ ಉಲ್ಲೇಖಿಸಿದ ಒಬ್ಬ ವ್ಯಕ್ತಿ ಹೇಳಿದರು. ಕೇಂದ್ರ ಗೃಹ ಸಚಿವಾಲಯದ ವಕ್ತಾರರು ಈ ಬೆಳವಣಿಗೆಗಳ ಕುರಿತು ಇಟಿಯ ಪ್ರಶ್ನೆಗಳಿಗೆ ಪ್ರತಿಕ್ರಿಯಿಸಲಿಲ್ಲ. ಆದಾಗ್ಯೂ, ಹೆಚ್ಚಿನ ಚೀನೀ ಅಪ್ಲಿಕೇಶನ್‌ಗಳನ್ನು ಗುರುತಿಸುವ ಗುರಿಯನ್ನು ವಿಮರ್ಶೆಗಳು ಮತ್ತು ಅವುಗಳ ಧನಸಹಾಯ ನಡೆಯುತ್ತಿದೆ ಎಂದು ಅಧಿಕೃತ ಮೂಲಗಳು ತಿಳಿಸಿವೆ. “ಈ ಕೆಲವು ಅಪ್ಲಿಕೇಶನ್‌ಗಳನ್ನು ಭದ್ರತಾ ಕಾರಣಗಳಿಂದಾಗಿ ಕೆಂಪು-ಫ್ಲ್ಯಾಗ್ ಮಾಡಲಾಗಿದೆ ಮತ್ತು ಇತರವುಗಳನ್ನು ಡೇಟಾ ಹಂಚಿಕೆ ಮತ್ತು ಗೌಪ್ಯತೆ ಕಾಳಜಿಗಳಿಗಾಗಿ ಪಟ್ಟಿ ಮಾಡಲಾಗಿದೆ” ಎಂದು ಅಧಿಕಾರಿಯೊಬ್ಬರು ವಿವರಿಸಿದರು.
ಇದು ಭಾರತದ ಸಾರ್ವಭೌಮತ್ವ ಮತ್ತು ಸಮಗ್ರತೆಗೆ ಅಪಾಯವನ್ನುಂಟುಮಾಡುವ ಈ ಅಪ್ಲಿಕೇಶನ್‌ಗಳಿಂದ ಚೀನಾಕ್ಕೆ ದತ್ತಾಂಶದ ಈ ಕಂಪನಿಗಳು ರವಾನಿಸುತ್ತಿವೆ ಎಂಬ ಹಿನ್ನೆಲೆಯಲ್ಲಿ ಹಾಗೂ ಇತ್ತಿಚೆಗೆ ಚೈನಾ ತನ್ನ ಕ್ರೂರತೆಯಿಂದ ಭಾರತದ 20 ಸೈನಿಕರ ಹತ್ಯೆ ನಡೆಸಿದ ಹಿನ್ನೆಲೆಯಲ್ಲಿ ಭಾರತ ತನ್ನಲ್ಲ ಸಂಬAಧಗಳನ್ನು ಚೀನಾದೊಂದಿಗೆ ಕಡಿದುಕೊಂಡಿದ್ದು, ಅಲ್ಲದೇ ಭಾರತಕ್ಕೆ ಬೆಂಬಲವಾಗಿ ಅಮರೇಕಾ, ರಷ್ಯಾ, ಸೇರಿದಂತೆ ಇನ್ನು ಹಲವಾರು ದೇಶಗಳನ್ನು ಚೈನಿಸ್ ಕಂಪನಿಯ ಡಿಜಿಟಲ್ ಅಪ್ಲಿಕೇಷನಗಳನ್ನು ಹಾಗೂ ಅದರ ಆಪ್‌ಗಳನ್ನು ಕೂಡ ನಿಷೇಧಿಸಲು ಚಿಂತನೆ ನಡೆಸಿವೆ.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here