ಕರೋನವೈರಸ್ ಇಡೀ ದೇಹದ ಮೇಲೆ ಹೇಗೆ ಪರಿಣಾಮ ಬೀರುತ್ತದೆ?

0
982

ಕೊರೊನಾವೈರಸ್ ಶ್ವಾಸಕೋಶವನ್ನು ಮಾತ್ರವಲ್ಲ, ಮೂತ್ರಪಿಂಡಗಳು, ಪಿತ್ತಜನಕಾಂಗ, ಹೃದಯ, ಮೆದುಳು ಮತ್ತು ನರಮಂಡಲ, ಚರ್ಮ ಮತ್ತು ಜಠರಗರುಳಿನ ಪ್ರದೇಶವನ್ನು ಹಾನಿಗೊಳಿಸುತ್ತದೆ ಎಂದು ಕೋವಿಡ್ -19 ರೋಗಿಗಳ ವರದಿಗಳ ಪರಿಶೀಲನೆಯಲ್ಲಿ ವೈದ್ಯರು ಶುಕ್ರವಾರ ತಿಳಿಸಿದ್ದಾರೆ.
ನ್ಯೂಯಾರ್ಕ್ ನಗರದ ಕೊಲಂಬಿಯಾ ಯೂನಿವರ್ಸಿಟಿ ಇರ್ವಿಂಗ್ ಮೆಡಿಕಲ್ ಸೆಂಟರ್ನಲ್ಲಿನ ತಂಡವು – ವಸಂತ ಠಿಚಿಣieಟಿಣs ತುವಿನಲ್ಲಿ ರೋಗಿಗಳಿಂದ ತುಂಬಿದ ಆಸ್ಪತ್ರೆಗಳಲ್ಲಿ ಒಂದಾಗಿದೆ – ತಮ್ಮದೇ ಆದ ಅನುಭವಗಳ ಮೂಲಕ ಹೋಗಿ ವಿಶ್ವದ ಇತರ ವೈದ್ಯಕೀಯ ತಂಡಗಳಿAದ ವರದಿಗಳನ್ನು ಸಂಗ್ರಹಿಸಿತು.
ಅವರ ಸಮಗ್ರ ಚಿತ್ರವು ಕರೋನವೈರಸ್ ಮಾನವನ ದೇಹದ ಪ್ರತಿಯೊಂದು ಪ್ರಮುಖ ವ್ಯವಸ್ಥೆಯ ಮೇಲೆ ದಾಳಿ ಮಾಡುತ್ತದೆ, ನೇರವಾಗಿ ಅಂಗಗಳನ್ನು ಹಾನಿಗೊಳಿಸುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ರಕ್ತ ಹೆಪ್ಪುಗಟ್ಟಲು ಕಾರಣವಾಗುತ್ತದೆ, ಹೃದಯವು ಆರೋಗ್ಯಕರ ಲಯವನ್ನು ಕಳೆದುಕೊಳ್ಳುತ್ತದೆ, ಮೂತ್ರಪಿಂಡಗಳು ರಕ್ತ ಮತ್ತು ಪ್ರೋಟೀನ್‌ಗಳನ್ನು ಚೆಲ್ಲುತ್ತವೆ ಮತ್ತು ಚರ್ಮವು ದದ್ದುಗಳಲ್ಲಿ ಹೊರಹೊಮ್ಮುತ್ತದೆ. ಇದು ತಲೆನೋವು, ತಲೆತಿರುಗುವಿಕೆ, ಸ್ನಾಯು ನೋವು, ಹೊಟ್ಟೆ ನೋವು ಮತ್ತು ಇತರ ರೋಗಲಕ್ಷಣಗಳ ಜೊತೆಗೆ ಕ್ಲಾಸಿಕ್ ಉಸಿರಾಟದ ಲಕ್ಷಣಗಳಾದ ಕೆಮ್ಮು ಮತ್ತು ಜ್ವರಕ್ಕೆ ಕಾರಣವಾಗುತ್ತದೆ. “ವೈದ್ಯರು ಅಔಗಿIಆ-19 ಅನ್ನು ಮಲ್ಟಿಸಿಸ್ಟಮ್ ಕಾಯಿಲೆ ಎಂದು ಭಾವಿಸಬೇಕಾಗಿದೆ” ಎಂದು ವಿಮರ್ಶೆಯಲ್ಲಿ ಕೆಲಸ ಮಾಡಿದ ಕೊಲಂಬಿಯಾದ ಕಾರ್ಡಿಯಾಲಜಿ ಫೆಲೋ ಡಾ.ಆಕೃತಿ ಗುಪ್ತಾ ಹೇಳಿಕೆಯಲ್ಲಿ ತಿಳಿಸಿದ್ದಾರೆ.
“ಹೆಪ್ಪುಗಟ್ಟುವಿಕೆಯ ಬಗ್ಗೆ ಸಾಕಷ್ಟು ಸುದ್ದಿಗಳಿವೆ ಆದರೆ ಈ ರೋಗಿಗಳಲ್ಲಿ ಗಣನೀಯ ಪ್ರಮಾಣದ ಮೂತ್ರಪಿಂಡ, ಹೃದಯ ಮತ್ತು ಮೆದುಳಿನ ಹಾನಿಯಿಂದ ಬಳಲುತ್ತಿದ್ದಾರೆ ಎಂಬುದನ್ನು ಅರ್ಥಮಾಡಿಕೊಳ್ಳುವುದು ಸಹ ಮುಖ್ಯವಾಗಿದೆ ಮತ್ತು ವೈದ್ಯರು ಉಸಿರಾಟದ ಕಾಯಿಲೆಯ ಜೊತೆಗೆ ಆ ಪರಿಸ್ಥಿತಿಗಳಿಗೆ ಚಿಕಿತ್ಸೆ ನೀಡಬೇಕಾಗಿದೆ.”
ವೈರಸ್‌ನಿಂದ ಉಂಟಾದ ಹೆಚ್ಚಿನ ಹಾನಿಯು ಗ್ರಾಹಕಕ್ಕೆ ಅದರ ಒಲವಿನಿಂದಾಗಿ ಕಂಡುಬರುತ್ತದೆ – ಎಸಿಇ 2 ಎಂದು ಕರೆಯಲ್ಪಡುವ ಜೀವಕೋಶಗಳಿಗೆ ಒಂದು ರೀತಿಯ ಆಣ್ವಿಕ ದ್ವಾರ. ರಕ್ತನಾಳಗಳು, ಮೂತ್ರಪಿಂಡಗಳು, ಪಿತ್ತಜನಕಾಂಗದ ನಾಳಗಳು, ಮೇದೋಜ್ಜೀರಕ ಗ್ರಂಥಿ, ಕರುಳಿನ ಪ್ರದೇಶ ಮತ್ತು ಉಸಿರಾಟದ ಪ್ರದೇಶವನ್ನು ಒಳಗೊಳ್ಳುವ ಕೋಶಗಳು ಎಸಿಇ 2 ಗ್ರಾಹಕಗಳಿಂದ ಆವೃತವಾಗಿವೆ, ಇದು ಕೋಶಗಳನ್ನು ಗ್ರಹಿಸಲು ಮತ್ತು ಸೋಂಕು ತಗುಲಿಸಲು ವೈರಸ್ ಬಳಸಬಹುದು ಎಂದು ಕೊಲಂಬಿಯಾ ತಂಡ ಬರೆದಿದೆ ವಿಮರ್ಶೆ, ನೇಚರ್ ಮೆಡಿಸಿನ್ ಜರ್ನಲ್ನಲ್ಲಿ ಪ್ರಕಟಿಸಲಾಗಿದೆ. “ನೇರ ವೈರಲ್ ಅಂಗಾAಶ ಹಾನಿಯಿಂದಾಗಿ ಬಹು-ಅಂಗಗಳ ಗಾಯವು ಭಾಗಶಃ ಸಂಭವಿಸಬಹುದು ಎಂದು ಈ ಸಂಶೋಧನೆಗಳು ಸೂಚಿಸುತ್ತವೆ” ಎಂದು ತಂಡ ಬರೆದಿದೆ. ಕೊರೊನಾವೈರಸ್ ಸೋಂಕು ಸಹ ಪ್ರತಿರಕ್ಷಣಾ ವ್ಯವಸ್ಥೆಯನ್ನು ಸಕ್ರಿಯಗೊಳಿಸುತ್ತದೆ. ಆ ಪ್ರತಿಕ್ರಿಯೆಯ ಒಂದು ಭಾಗವು ಸೈಟೊಕಿನ್ಗಳು ಎಂಬ ಉರಿಯೂತದ ಪ್ರೋಟೀನ್‌ಗಳ ಉತ್ಪಾದನೆಯನ್ನು ಒಳಗೊಂಡಿದೆ. ಈ ಉರಿಯೂತವು ಜೀವಕೋಶಗಳು ಮತ್ತು ಅಂಗಗಳನ್ನು ಹಾನಿಗೊಳಿಸುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಸೈಟೊಕಿನ್ ಚಂಡಮಾರುತ ಎಂದು ಕರೆಯಲ್ಪಡುವಿಕೆಯು ತೀವ್ರವಾದ ರೋಗಲಕ್ಷಣಗಳಿಗೆ ಒಂದು ಕಾರಣವಾಗಿದೆ.
“ಈ ವೈರಸ್ ಅಸಾಮಾನ್ಯವಾದುದು ಮತ್ತು ಒಂದು ಹೆಜ್ಜೆ ಹಿಂದಕ್ಕೆ ಇಡುವುದು ಕಷ್ಟ ಮತ್ತು ಅದು ಮಾನವ ದೇಹದ ಮೇಲೆ ಎಷ್ಟು ಅಭಿವ್ಯಕ್ತಿಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿದೆ ಎಂಬುದರ ಬಗ್ಗೆ ಪ್ರಭಾವಿತರಾಗಿಲ್ಲ” ಎಂದು ವಿಮರ್ಶೆಯಲ್ಲಿ ಕೆಲಸ ಮಾಡಿದ ಮತ್ತೊಬ್ಬ ಹೃದ್ರೋಗ ಶಾಸ್ತ್ರದ ಸಹವರ್ತಿ ಡಾ.ಮಹೇಶ್ ಮಾಧವನ್ ಹೇಳಿಕೆಯಲ್ಲಿ ತಿಳಿಸಿದ್ದಾರೆ. ಹೆಪ್ಪುಗಟ್ಟುವಿಕೆಯ ಪರಿಣಾಮಗಳು ಹಲವಾರು ವಿಭಿನ್ನ ಕಾರ್ಯವಿಧಾನಗಳಿಂದ ಉಂಟಾಗುತ್ತವೆ: ರಕ್ತನಾಳಗಳನ್ನು ಒಳಗೊಳ್ಳುವ ಕೋಶಗಳ ನೇರ ಹಾನಿ ಮತ್ತು ರಕ್ತದಲ್ಲಿನ ವಿವಿಧ ಹೆಪ್ಪುಗಟ್ಟುವಿಕೆಯ ಕಾರ್ಯವಿಧಾನಗಳ ಹಸ್ತಕ್ಷೇಪ. ನ್ಯುಮೋನಿಯಾದಿಂದ ಉಂಟಾಗುವ ಕಡಿಮೆ ರಕ್ತದ ಆಮ್ಲಜನಕವು ರಕ್ತವನ್ನು ಹೆಪ್ಪುಗಟ್ಟುವ ಸಾಧ್ಯತೆಯಿದೆ ಎಂದು ಸಂಶೋಧಕರು ತಿಳಿಸಿದ್ದಾರೆ. ಈ ಹೆಪ್ಪುಗಟ್ಟುವಿಕೆಗಳು ಪಾರ್ಶ್ವವಾಯು ಮತ್ತು ಹೃದಯಾಘಾತಕ್ಕೆ ಕಾರಣವಾಗಬಹುದು ಅಥವಾ ಶ್ವಾಸಕೋಶ ಅಥವಾ ಕಾಲುಗಳಲ್ಲಿ ಬಿಡಬಹುದು. ಅವರು ಮೂತ್ರಪಿಂಡಗಳನ್ನು ಮುಚ್ಚಿಹಾಕುತ್ತಾರೆ ಮತ್ತು ಅನಾರೋಗ್ಯದ ರೋಗಿಗಳಿಗೆ ಅಗತ್ಯವಾದ ಡಯಾಲಿಸಿಸ್ ಚಿಕಿತ್ಸೆಯಲ್ಲಿ ಹಸ್ತಕ್ಷೇಪ ಮಾಡುತ್ತಾರೆ.
ಮೇದೋಜ್ಜೀರಕ ಗ್ರಂಥಿಗೆ ಹಾನಿಯು ಮಧುಮೇಹವನ್ನು ಇನ್ನಷ್ಟು ಹದಗೆಡಿಸುತ್ತದೆ, ಮತ್ತು ಮಧುಮೇಹ ಹೊಂದಿರುವ ರೋಗಿಗಳು ತೀವ್ರ ಅನಾರೋಗ್ಯ ಮತ್ತು ಕೊರೊನಾವೈರಸ್‌ನಿಂದ ಸಾವನ್ನಪ್ಪುವ ಅಪಾಯವನ್ನು ಹೊಂದಿರುತ್ತಾರೆ ಎಂದು ತೋರಿಸಲಾಗಿದೆ. ವೈರಸ್ ನೇರವಾಗಿ ಮೆದುಳನ್ನು ಹಾನಿಗೊಳಿಸುತ್ತದೆ, ಆದರೆ ಕೆಲವು ನರವೈಜ್ಞಾನಿಕ ಪರಿಣಾಮಗಳು ಚಿಕಿತ್ಸೆಯಿಂದ ಬರುತ್ತವೆ. “ಅಔಗಿIಆ-19 ರೋಗಿಗಳನ್ನು ಎರಡು ಮೂರು ವಾರಗಳವರೆಗೆ ಒಳಸೇರಿಸಬಹುದು; ಕಾಲು ಭಾಗಕ್ಕೆ 30 ಅಥವಾ ಹೆಚ್ಚಿನ ದಿನಗಳವರೆಗೆ ವೆಂಟಿಲೇಟರ್‌ಗಳು ಬೇಕಾಗುತ್ತವೆ” ಎಂದು ಗುಪ್ತಾ ಹೇಳಿದರು. “ಇವುಗಳು ಬಹಳ ದೀರ್ಘಕಾಲದ ಒಳಸೇರಿಸುವಿಕೆಗಳಾಗಿವೆ, ಮತ್ತು ರೋಗಿಗಳಿಗೆ ಸಾಕಷ್ಟು ನಿದ್ರಾಜನಕ ಅಗತ್ಯವಿರುತ್ತದೆ. ಅಔಗಿIಆ ಗೆ ಮೊದಲು ‘ಐಸಿಯು ಸನ್ನಿವೇಶ’ ಒಂದು ಪ್ರಸಿದ್ಧ ಸ್ಥಿತಿಯಾಗಿದೆ, ಮತ್ತು ಭ್ರಮೆಗಳು ವೈರಸ್‌ನ ಕಡಿಮೆ ಪರಿಣಾಮವಾಗಬಹುದು ಮತ್ತು ದೀರ್ಘಕಾಲದ ನಿದ್ರಾಜನಕತೆಯ ಪರಿಣಾಮವಾಗಬಹುದು.” ವೈರಸ್ ಪ್ರತಿರಕ್ಷಣಾ ವ್ಯವಸ್ಥೆಯ ಮೇಲೆ ಪರಿಣಾಮ ಬೀರುತ್ತದೆ, ದೇಹವು ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿ ವೈರಸ್ ಸೋಂಕುಗಳ ವಿರುದ್ಧ ಹೋರಾಡಲು ನಿಯೋಜಿಸುವ ಟಿ-ಕೋಶಗಳನ್ನು ಖಾಲಿ ಮಾಡುತ್ತದೆ. “ದುರ್ಬಲಗೊಂಡ ಸೆಲ್ಯುಲಾರ್ ಪ್ರತಿರಕ್ಷೆಯ ಗುರುತು ಲಿಂಫೋಪೆನಿಯಾ, ಅಔಗಿIಆ-19 ರೋಗಿಗಳಲ್ಲಿ 67-90% ರೋಗಿಗಳಲ್ಲಿ ವರದಿಯಾದ ಕಾರ್ಡಿನಲ್ ಪ್ರಯೋಗಾಲಯವಾಗಿದೆ” ಎಂದು ಸಂಶೋಧಕರು ಬರೆದಿದ್ದಾರೆ.
ರೋನವೈರಸ್ ರೋಗಿಗಳು ಆಸ್ಪತ್ರೆಯಲ್ಲಿ ಕಾಣಿಸಿಕೊಂಡಾಗ ವೈದ್ಯರು ಈ ಎಲ್ಲಾ ಪರಿಣಾಮಗಳಿಗೆ ಚಿಕಿತ್ಸೆ ನೀಡಬೇಕಾಗಿದೆ ಎಂದು ಕೊಲಂಬಿಯಾ ತಂಡ ತಿಳಿಸಿದೆ. ಕೆಲವು ಒಳ್ಳೆಯ ಸುದ್ದಿಗಳಿವೆ. “ಜಠರಗರುಳಿನ ರೋಗಲಕ್ಷಣಗಳು ದೀರ್ಘಕಾಲದ ಅನಾರೋಗ್ಯಕ್ಕೆ ಸಂಬAಧಿಸಿರಬಹುದು ಆದರೆ ಹೆಚ್ಚಿದ ಮರಣಕ್ಕೆ ಸಂಬAಧಿಸಿಲ್ಲ” ಎಂದು ಸಂಶೋಧಕರು ಬರೆದಿದ್ದಾರೆ. ದದ್ದುಗಳು ಮತ್ತು ಕೆನ್ನೇರಳೆ, oಟ ದಿಕೊಂಡ “ಕೋವಿಡ್ ಕಾಲ್ಬೆರಳುಗಳು” ನಂತಹ ಅನೇಕ ಚರ್ಮದ ಪರಿಣಾಮಗಳು ಸಹ ತಮ್ಮದೇ ಆದ ಮೇಲೆ ತೆರವುಗೊಳ್ಳುತ್ತವೆ.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here