ಚಂದ್ರ ಗ್ರಹಣ 2020: ಜುಲೈ 5 ರಂದು ಚಂದ್ರ ಗ್ರಹನ್ – ಸಮಯ, ಮಹತ್ವ ಮತ್ತು ಎಲ್ಲಿ ನೋಡಬೇಕು

0
1039

ನಾಳೆ ಬೆಳಿಗ್ಗೆ ಜುಲೈ 5 ರಂದು ಆಕಾಶದಲ್ಲಿ ಚಂದ್ರ ಗ್ರಹಣ 2020 ಗೋಚರಿಸುತ್ತದೆ. ಇದು ಜೂನ್ 5 ರಂದು ಮೊದಲ ಚಂದ್ರ ಗ್ರಹಣವನ್ನು ಮತ್ತು ಜೂನ್ 21 ರಂದು ಐತಿಹಾಸಿಕ ಸೂರ್ಯಗ್ರಹಣವನ್ನು ಕಂಡ ಪ್ರಸಕ್ತ ಚಕ್ರದ ಮೂರನೇ ಚಂದ್ರ ಗ್ರಹಣವಾಗಿರುತ್ತದೆ.
ಜುಲೈ 5 ರಂದು ಗ್ರಹಣವು ಭಾಗಶಃ ಆಗಿರುತ್ತದೆ ಏಕೆಂದರೆ ಚಂದ್ರನ ಒಂದು ಭಾಗ ಮಾತ್ರ ಪೆನಂಬ್ರಾದಲ್ಲಿ ಮುಳುಗುತ್ತದೆ. ಲೈವ್‌ಸೈನ್ಸ್.ಕಾಮ್ ಪ್ರಕಾರ, ಈ ವಾರಾಂತ್ಯದ ಭಾಗಶಃ ಪೆನಂಬ್ರಲ್ ಗ್ರಹಣವು ಹುಣ್ಣಿಮೆಯ ಉತ್ತರ ತುದಿಯಿಂದ ಇಲಿಯು ಸಣ್ಣ, ಮಂದವಾದ ಕಚ್ಚುವಿಕೆಯನ್ನು ತೆಗೆದುಕೊಂಡAತೆ ಕಾಣಿಸುತ್ತದೆ.
ಕಚ್ಚುವಿಕೆಯನ್ನು ಬರಿಗಣ್ಣಿನಿಂದ ನೋಡುವುದು ಕಷ್ಟವಾಗಬಹುದು, ಆದ್ದರಿಂದ ಚಂದ್ರನ ಗೇಜರ್‌ಗಳಿಗೆ ಪೂರ್ಣ ಪರಿಣಾಮವನ್ನು ನೋಡಲು ದೂರದರ್ಶಕಗಳು ಅಥವಾ ಬೈನಾಕ್ಯುಲರ್‌ಗಳು ಬೇಕಾಗಬಹುದು ಎಂದು ನಾಸಾ ಹೇಳಿದೆ. 2020 ಕ್ಕೆ, ಜುಲೈ ಆರಂಭದಲ್ಲಿ ಈ ಹುಣ್ಣಿಮೆ ಬೇಸಿಗೆಯ ಅಯನ ಸಂಕ್ರಾAತಿಗೆ ಹತ್ತಿರದಲ್ಲಿದೆ ಮತ್ತು ಜೂನ್‌ನಲ್ಲಿ ಹುಣ್ಣಿಮೆಯಿಗಿಂತ ಆಕಾಶದಲ್ಲಿ ಕಡಿಮೆ ಇರುತ್ತದೆ. ಜುಲೈ 5 ರಂದು ಚಂದ್ರಗ್ರಹಣ ಎಲ್ಲಿ ಗೋಚರಿಸುತ್ತದೆ? ಚಂದ್ರ ಗ್ರಹಣ 4 ಖಂಡಗಳಿAದ ಗೋಚರಿಸುತ್ತದೆ. ಉತ್ತರ ಅಮೆರಿಕಾದಲ್ಲಿ ಮೆಕ್ಸಿಕೊ, ಕ್ಯೂಬಾ, ಕೆರಿಬಿಯನ್ ದ್ವೀಪಗಳು, ಯುಎಉ್ಜ್ಥ, ಕೆನಡಾ ಜೊತೆಗೆ ಲ್ಯಾಟಿನ್ ಅಮೆರಿಕದ ಎಲ್ಲಾ ದೇಶಗಳು ಇದನ್ನು ವೀಕ್ಷಿಸಲು ಸಾಧ್ಯವಾಗುತ್ತದೆ.
ಆಫ್ರಿಕಾದ ಹೆಚ್ಚಿನ ದೇಶಗಳು ಇದನ್ನು ವೀಕ್ಷಿಸಲು ಸಾಧ್ಯವಾಗುತ್ತದೆ. ಪಾಶ್ಚಿಮಾತ್ಯ ಯುರೋಪಿಯನ್ ರಾಷ್ಟ್ರಗಳಾದ ಯುಕೆ, ಸ್ಪೇನ್, ಪೋರ್ಚುಗಲ್, ಫ್ರಾನ್ಸ್, ಜರ್ಮನಿ, ಇಟಲಿ ಮತ್ತು ಇತರರು ಇದನ್ನು ವೀಕ್ಷಿಸಲು ಸಾಧ್ಯವಾಗುತ್ತದೆ. ಇದು ಭಾರತದಿಂದ ಗೋಚರಿಸುತ್ತದೆಯೇ? ಇಲ್ಲ, ಜುಲೈ 5 ರಂದು ಚಂದ್ರ ಗ್ರಹಣವು ಭಾರತದಿಂದ ಗೋಚರಿ ಸುವುದಿಲ್ಲ.
ಏಕೆಂದರೆ ಅದು ಬೆಳಗಿನ ಬೆಳಕು ಮತ್ತು ಭಾರತವು ಸೂರ್ಯನನ್ನು ಎದುರಿಸುತ್ತಿದೆ. ಜುಲೈ 4 ಮತ್ತು 5 ರ ರಾತ್ರಿ ಚಂದ್ರ ಗ್ರಹಣ ನಡೆಯಲಿದೆ. ಭಾರತದಲ್ಲಿ, ಇದು ಜುಲೈ 5 ರ ಬೆಳಿಗ್ಗೆ 8:30 ರಿಂದ 11:30 ರವರೆಗೆ ಇರುತ್ತದೆ. ಗ್ರಹಣವು 2 ಗಂಟೆ 45 ನಿಮಿಷಗಳವರೆಗೆ ಇರುತ್ತದೆ.
ಈ ಗ್ರಹಣವು ಭಾರತದಲ್ಲಿ ಆಚರಿಸುವುದಿಲ್ಲ ಆದರೆ ಜ್ಯೋಷಿಗಳು ಹೇಳುವ ಪ್ರಕಾರ ಯಾವುದೇ ಗ್ರಹಗಳು ಸೌರ್ಯಮಂಡಲದಲ್ಲಿ ನಡೆದರೆ ಅದಕ್ಕೆ ರಾಶಿಗಳ ಮೇಲೆ ಪರಿಣಾಮಗಳು ಗೋಚರಿಸಲಿವೆ ಎಂಬದು.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here